Bán thuốc lá cho người chưa đủ 18 tuổi có thể bị phạt tới 5 triệu đồng

Bán thuốc lá cho người chưa đủ 18 tuổi có thể bị phạt tới 5 triệu đồng

Bạn Trí Hoàng (Lạng Sơn) hỏi: Việc mua bán thuốc lá hiện nay ở một số nơi rất đơn giản, thậm chí cả người bán và người mua có thể là trẻ em. Các cửa hàng, quán nước bán như vậy thì có vi phạm pháp luật hay không? Nếu có, sẽ bị xử phạt như thế nào?

 

Bán thuốc lá cho người chưa đủ 18 tuổi có thể bị phạt tới 5 triệu đồng

Luật sư Nguyễn Hồng Tâm (Công ty luật TNHH Chí Công & Thiện Tâm) cho biết: Theo Điều 1 Luật Trẻ em năm 2016, trẻ em là người dưới 16 tuổi.

Thuốc lá là sản phẩm được sản xuất từ toàn bộ hoặc một phần nguyên liệu thuốc lá, được chế biến dưới dạng thuốc lá điếu, xì gà, thuốc lá sợi, thuốc lào hoặc các dạng khác.

Các hành vi bị nghiêm cấm được quy định tại Điều 9 Luật Phòng, chống tác hại của thuốc lá năm 2012. Theo quy định, việc bán thuốc lá cho trẻ em dưới 16 tuổi và bán thuốc lá cho người dưới 18 tuổi là hành vi bị pháp luật về phòng, chống tác hại của thuốc lá.

Cơ quan, tổ chức, cá nhân có hành vi vi phạm pháp luật về phòng, chống tác hại của thuốc lá tùy theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử phạt vi phạm hành chính, nếu gây thiệt hại thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật.

Cụ thể, theo điểm b khoản 2 Điều 26 Nghị định số 117/2020/NĐ-CP ngày 28/9/2020 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế, hành vi bán, cung cấp thuốc lá cho người chưa đủ 18 tuổi bị phạt tiền từ 3 – 5 triệu đồng.

Ngoài ra, tổ chức, cá nhân vi phạm còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung theo quy định khoản 3 điều 26 Nghị định số 117/2020/NĐ-CP: Đình chỉ hoạt động kinh doanh có liên quan đến hành vi vi phạm trong thời hạn từ 1 – 3 tháng đối với các hành vi quy định tại khoản 2 Điều này.

 

https://baophapluat.vn/ban-thuoc-la-cho-nguoi-chua-du-18-tuoi-co-the-bi-phat-toi-5-trieu-dong-post479333.html

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *